161 nghìn thông tin khách hàng Việt Nam bị chia sẻ miễn phí trên "chợ đen"

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 10 tháng 06 năm 2021, Thông tin cá nhân thường được các nhà bán hàng, mối giới ... sử dụng vào mục đích quảng cáo. Vì vậy những dữ liệu này luôn là món hàng được các nhà "quảng cáo" trên internet quan tâm.
Trong thời gian vừa qua , trên mạng internet , thị trường " chợ đen" những hành vi chia sẻ, buôn bán dữ liệu cá nhân đang là vấn đề nóng được nhiều người quan tâm. Gần đây nhất là vụ việc hàng triệu thông tin CMND, KYC, ảnh selife người Việt Nam bị rao bán trên mạng, vụ việc hiện đang được các cơ quan chức năng điều tra.

Hôm qua trên trang web "chợ đen" tiếp tục có thành viên chia sẻ tệp tài liệu được người này giới thiệu gồm 161 nghìn thông tin khách hàng tại hệ thống dienmayxanh, tuy nhiên nguồn leak lại từ Nguyenkim. Điều này cho thấy người chia sẻ dữ liệu này nhằm mục đích quảng cáo để bán dữ liệu bản đầy đủ từ hệ thống điện máy Nguyenkim.

Dữ liệu khách hàng tại Nguyễn Kim đang được rao bán

Tại Việt Nam, hệ thống dienmayxanh thuộc sở hữu của Công ty cổ phần Thế Giới Di Động, hệ thống này đã có hơn 10 năm thành lập với 1667 siêu thị trải dài 63 tỉnh thành .
Siêu thị điện máy Nguyễn Kim là Thương hiệu số một trong ngành Bán lẻ điện tử tiêu dùng và Trung tâm Thương mại, đạt nhiều giải thưởng trong nước và quốc tế, được người tiêu dùng tin tưởng và đánh giá cao.

Tệp tin này được chia sẻ miễn phí, bất kỳ ai cũng có thể tải về. Dữ liệu là file định dạng Exel, bao gồm các trường thông tin cơ bản : số điện thoại, họ tên, địa chỉ, giới tính.
Qua kiểm tra đây chỉ là các thông tin cá nhân cơ bản dành cho quảng cáo, không chưa các trường thông tin quan trọng như thẻ tín dụng, ngân hàng,.v.v.v và chủ yếu gồm thông tin của người dùng tại TP HCM. Vì không có các trường thông tin khác nên cũng không có gì chắc chắn đây là dữ liệu tại hệ thống dienmayxanh và nguyenkim.

Tuy nhiên dữ liệu miễn phí này là một phần nhỏ trong toàn bộ dữ liệu đang được rao bán trên thị trường chợ đen, việc người Việt Nam bị thu thập các thông tin cá nhân xảy ra thường xuyên trong thời gian gần đây . Có thể trong tay Hacker còn có những dữ liệu quan trọng hơn , chỉ là họ chưa công bố mà thôi... Vì vậy bạn sẽ không ngạc nhiên khi tự nhiên nhận được các cuộc gọi, tin nhắn.v.v.v từ các nhà môi giới bất động sản, bảo hiểm, .v.v.v

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

gift4you

Rìu Bạc
... Vì vậy bạn sẽ không ngạc nhiên khi tự nhiên nhận được các cuộc gọi, tin nhắn.v.v.v từ các nhà môi giới bất động sản, bảo hiểm, .v.v.v
Đúng vậy nè. Mảng an toàn thông tin của những đơn vị thu thập thông tin này "yếu" dữ quá. Nên mới bị "lộ" thông tin hoài {boss}

librec

Rìu Sắt
Việt Nam chuyên có các mẹ, các bà, các em gái chuyên bán hàng online, nên chuyện lộ hàng là bình thường ấy mà.

Hamano Kaito

Moderator
Việt Nam chuyên có các mẹ, các bà, các em gái chuyên bán hàng online, nên chuyện lộ hàng là bình thường ấy mà.
Lộ từ database của máy chủ chứ ko phải lộ của từ lộ như bạn nói. Bảo mật kém, an ninh mạng ko cao tay. Bị hacker rờ thì chịu
Mình là mình sợ nhất ghi thông tin vào mấy cái thẻ điểm ở mấy siêu thị. Nó lấy hầu như thông tin cá nhân hết

meebo

Rìu Vàng Đôi
Lộ từ database của máy chủ chứ ko phải lộ của từ lộ như bạn nói. Bảo mật kém, an ninh mạng ko cao tay. Bị hacker rờ thì chịu
Mình là mình sợ nhất ghi thông tin vào mấy cái thẻ điểm ở mấy siêu thị. Nó lấy hầu như thông tin cá nhân hết
theo em thấy thẻ tích điểm không tích được bao nhiêu mà mất thì nhiều.
Đơn vị chỉ bỏ ra 1 cái giá rẻ mạt là đã mua được thông tin của người dùng.
Em chẳng bao giờ thèm đăng ký thành viên gì cả với lại hầu bao có dư đâu mà mua hoài để được lên hương.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
từ cái hồi bên thegioididong nó bán sim số đẹp, sim data vina bùm kèm theo máy là mình "vô tình biết được" nó bảo mật cỡ nào rồi, cái list sim mới đổ vào hệ thống hơn 10.000 số mà chỉ cần k đầy 10 phút là moi ra ngay, tha hồ mà lựa trên excel rồi mua!

Letuanvpp

Gà con
Quá nguy hiểm. Gần đây mẹ em cứ hay bị gọi nói tiền điện chưa thanh toán, đòi chuyển tiền. Mẹ em sợ quá

Hamano Kaito

Moderator
Quá nguy hiểm. Gần đây mẹ em cứ hay bị gọi nói tiền điện chưa thanh toán, đòi chuyển tiền. Mẹ em sợ quá
Ko làm việc xấu thì sợ gì giật mình bạn. Nó gọi cho mình, mình chửi cho nó tắt bếp luôn ấy chứ. Bọn lừa đảo chủ yếu nhắm vào người lớn tuổi ko rành công nghệ, chứ gặp dân IT lừa bằng răng
-----
Công nghệ VN đang càng ngày càng đi lên. Nhưng bảo mật mà người dân nắm thì chưa được 1 nữa cái đi lên đó.

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Họ lợi dụng tâm lý những người lớn tuổi, bạn nên có giải pháp để ba mẹ yên lòng.

Letuanvpp

Gà con
Họ lợi dụng tâm lý những người lớn tuổi, bạn nên có giải pháp để ba mẹ yên lòng.
Em chuyển tiền tự động hết mọi thứ rồi anh. Nhưng nghe điện thoại tới là lo à. Bữa đòi tiền điện, bữa đầu tư chứng khoán, bữa mua đất, bữa tập huấn phòng cháy chữa cháy v.v... Không thể đỡ nỗi. Dặn mẹ không nghe số lạ luôn mà không biết ổn không. Sao dạo gần đây cái gì cũng giả và lừa gạt

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Mấy năm rồi cứ 6 tháng 1 lần có em nhân viên bảo hiểm giọng nói cũng dễ thương mời anh đến nhà hàng dự hội thảo và liên quan cùng công ty em. Mình mời lại Tối em đi nhà hàng ăn cùng Anh. Ẻm tắt máy luôn. Không hiệu bọn này láy thông tin từ đâu luôn.

TrHH000

Rìu Sắt
Má nó, thấy mấy ông trọng tài thì dân mạng nó vô chửi suốt. Còn bọn này thì nghe phong thanh lại có mấy đứa thần tượng. Cứ tưởng VN có an ninh mạng cơ. Chán

vannt861

Gà con
Làm thế nào để chặn được bọn mời vay ngân hàng, chứng khoái phái sinh các kiểu nhỉ các bác ?