Hướng dẫn - 10 lỗi viết content web hay gặp ở beginner | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn 10 lỗi viết content web hay gặp ở beginner

vuanh24681

Búa Gỗ
10 lỗi viết content web hay gặp ở beginner
131297404_853641838782061_8646668164837961918_n.jpg_nc_cat103ccb2_nc_sid825194_nc_ohcJyz8bPJ2O_kAX8oyDWx_nc_htscontent.fhan2-6.jpg

1. KHÔNG TÌM TỪ KHÓA TRƯỚC KHI VIẾT
Không tìm từ khóa cứ như bạn đi trong đêm tối không có đèn, không biết đi đúng đường hay không. Bạn viết bài về từ khóa đó mà không có ai search thì cũng khó mà có người tìm ra blog/web của bạn.
2. VIẾT DÔNG DÀI, KHÔNG ĐÚNG TRỌNG TÂM
Đây là lỗi mh phải sửa nhiều nhất khi làm việc với các em sinh viên viết cho công ty mình. Người đọc trên website khác với người đọc trên sách giấy, họ muốn tìm thông tin nhanh, lướt nhanh. Nên viết bài online cần phải gãy gọn và đúng thứ người đọc cần ở nội dung đó.
3. KHÔNG CHIA HEADING
Trong viết web tiêu đề nội dung từng phần (heading) vô cùng quan trọng, để người đọc không bị lạc trôi giữa đống chữ, họ biết đang đọc phần nào và dễ đọc. Ko giống như sách mỗi chương rất dài còn đã viết trên web phải chia heading cho từng nội dung nhỏ, điều này cực kỳ quan trọng cho SEO.
4. BÀI VIẾT QUÁ NGẮN
Đối với nội dung google đánh giá tốt thì phải trên 1000 chữ, với các bài bạn muốn rank cao thì phải dài và chi tiết hơn đối thủ. Bài nào chủ chốt của mình đều viết trên 3000 chữ. Ví dụ 1 bài 300 chữ của mh: https://bit.ly/37WZdZA
5. KHÔNG TỐI ƯU BÀI VIẾT (SEO)
SEO onpage sinh ra ko chỉ để vừa lòng Google mà còn vừa lòng mắt và nhu cầu của người đọc. Bài viết đạt SEO chuẩn vừa dễ nhảy lên top trang 1 tìm kiếm của Google vừa được người dùng chia sẻ.
6. VIẾT DÍNH CHÙM, ĐOẠN VĂN DƯỚI SUB HEADING QUÁ DÀI
Mắt ta nhìn trên điện thoại/lap mà đoạn văn dài dằng dặc ko xuống hàng là bắt oải rồi. Vậy mà lỗi này ko chỉ beginner mà các bạn dân SEO, content cày ráng nhét từ khóa cũng hay gặp phải. Rất nhiều website dính vụ này.
7. KHÔNG CÓ PHẦN INTRO ĐẦU BÀI
Theo mình intro cực quan trọng nó giúp người đọc xem bài viết có đúng những gì họ cần không, là những nội dung để họ quyết định ở bài viết của bạn lâu hơn. Nhớ tóm gọn nội dung bạn sẽ viết ở phần đầu intro này.
8. CẤU TRÚC BÀI VIẾT LỘN XỘN
Viết blog web cần có 1 cấu trúc bài rõ ràng, phân chia nội dung dễ follow cho người đọc, đang viết cái này xọ cái kia không ổn tí nào. Bạn nên lên 1 template cho mỗi kiểu bài giống nhau để viết đỡ tốn thời gian mà nó theo khuôn mẫu chuẩn dễ đọc.
9. HÌNH ẢNH KHÔNG THỐNG NHẤT 1 SIZE
Lỗi này gây nhức mắt và bài viết không được đẹp. Với Nhung 1 bài viết tốt ko chỉ SEO xịn mà còn phải đẹp, phải đẹp nha.
10. TỰA ĐỀ KHÔNG THU HÚT
Người đọc bài online thường lướt rất nhanh, nên tựa đề bài viết là cái họ chú ý đầu tiên, bạn mà fail ở bước này đương nhiên sẽ bị người đọc cũng sẽ không click vào.
Đối với nội dung google đánh giá tốt thì phải trên 1000 chữ, với các bài bạn muốn rank cao thì phải dài và chi tiết hơn đối thủ. Bài nào chủ chốt của mình đều viết trên 3000 chữ. Ví dụ 1 bài 3000 chữ của mh

Nguồn fb Phùng Thị Thảo Nhung

haianh17119

Búa Gỗ
Bài viết hữu ích. Tks thớt chia sẻ